Giải đấu

Pháp luật thể thao: Đưa người không có vé vào sân xem các trận đấu thể thao bị xử lý thế nào?

- 22/11/2018 - 09:56

Việc đưa người không có vé vào sân xem các trận đấu thể thao trong đó đơn vị tổ chức sự kiện có bán vé, mà không nằm trong các trường hợp quy định được phép vào sân để tác nghiệp hay vì mục đích hợp pháp và được phép của đơn vị tổ chức sự kiện, là hành vi vi phạm.

Đối với hành vi đưa người không có vé vào sân xem các trận đấu thể thao

Đối với các sự kiện thể thao, bao gồm các trận đấu thể thao, thì đơn vị tổ chức sự kiện có thể phát hành vé tham gia vào sự kiện để kiểm soát lượng người vào sự kiện, bố trí chỗ ngồi phù hợp nhằm đảm bảo an ninh, an toàn, trật tự tại sự kiện và đơn vị tổ chức sự kiện có thể thu tiền bán vé để đảm bảo quyền của chủ sở hữu đối với sự kiện trong việc có những nguồn thu hợp pháp nhằm bù đắp chi phí tổ chức sự kiện.

Việc đưa người không có vé vào sân xem các trận đấu thể thao trong đó đơn vị tổ chức sự kiện có bán vé, mà không nằm trong các trường hợp quy định được phép vào sân để tác nghiệp hay vì mục đích hợp pháp và được phép của đơn vị tổ chức sự kiện, là hành vi vi phạm đến các quy định về đảm bảo an ninh, an toàn, trật tự trong việc tổ chức sự kiện và xâm phạm đến quyền và lợi ích hợp pháp của đơn vị tổ chức sự kiện. Thông thường, hành vi này chỉ có thể được thực hiện bởi chủ thể có quyền kiểm soát việc ra, vào nơi tổ chức trận đấu.

Pháp luật thể thao: Đưa người không có vé vào sân xem các trận đấu thể thao bị xử lý thế nào? - Ảnh 1.

Nhân viên an ninh sân Mỹ Đình bị sa thải vì cho người không có vé vào sân xem trận đấu giữa ĐT Việt Nam và Malaysia. Ảnh: Sport5

Nếu hành động đưa người không có vé vào sân được thực hiện bởi một cá nhân, thuộc một đơn vị được thuê kiểm soát việc ra, vào khu vực tổ chức trận đấu thì trước hết cá nhân đó sẽ phải chịu các hình thức xử lý tương ứng theo quy định của đơn vị đó, đồng thời, đơn vị phụ trách cá nhân nếu đã có hợp đồng, cam kết với bên thuê là đơn vị tổ chức sự kiện thì sẽ phải chịu các biện pháp phạt theo quy định của hợp đồng giữa các bên.

Trong trường hợp hành vi đưa người không có vé vào sân dẫn đến gây mất trật tự, cản trở hoạt động tổ chức sự kiện của đơn vị tổ chức sự kiện thì tùy theo mức độ vi phạm cá nhân, tổ chức có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 5, Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác;

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

h) Gây rối hoặc cản trở hoạt động bình thường của các cơ quan, tổ chức;

Trong trường hợp hành vi đưa người không có vé vào sân xâm hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức và cá nhân khác thì có thể bị xử phạt theo Điều 40 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo.

Nếu hành vi đưa người không có vé vào sân dẫn đến hậu quả gây thiệt hại về người và tài sản, cá nhân, tổ chức vi phạm có thể bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật hình sự, và/hoặc phải bồi thường thiệt hại theo các quy định của Bộ luật dân sự.


Cùng chuyên mục

XEM
Tiết lộ lý do đang ngăn Arsenal chen chân vào Top 4 Ngoại hạng Anh

Tiết lộ lý do đang ngăn Arsenal chen chân vào Top 4 Ngoại hạng Anh

HLV Unai Emery đã giúp Arsenal khởi sắc rất nhiều, nhưng vẫn còn đó lý do cần xử lý bởi nó ngăn cản Pháo thủ chen chân vào Top 4.

Đọc thêm

Xem thêm