Trong ba đại diện của LCP tại CKTG 2026, MVK Esports là đội ít được kỳ vọng nhất. Đội kém rõ rệt Team Secret Whales (TSW) và CTBC Flying Oyster (CFO) về thành tích và dàn tuyển thủ trẻ gần như chưa có kinh nghiệm quốc tế.

1. Sự tiến bộ vượt bậc ở mùa giải 2026
Với những gương mặt mới trong đội hình, MVK tiếp tục hành trình tìm kiếm sự ổn định và hoàn thiện lối chơi. Đội tuyển khép lại Split 2 ở vị trí thứ 4, cho thấy những bước tiến trong quá trình cạnh tranh, đồng thời đặt nền móng cho một chặng đường bứt phá mạnh mẽ hơn.
Những nỗ lực qua từng giai đoạn bắt đầu được đền đáp. Tại Split 3, MVK tiến sâu vào vòng loại trực tiếp, giành chiến thắng 3–2 trước GAM và kết thúc giải ở vị trí thứ 3 sau khi dừng bước trước CFO. Một kết quả đánh dấu sự tiến bộ của đội tuyển, đồng thời đưa MVK đến gần hơn với mục tiêu lớn nhất của mùa
2. Bộ số liệu cả mùa của MVK
Nhóm chỉ số | Số liệu |
|---|---|
Thời lượng trung bình mỗi ván | 33 phút 12 giây |
Kill / Death mỗi ván | 13,2 / 14,8 (tỷ lệ khoảng 0,89) |
Vàng mỗi phút / chênh lệch | 1.919 / -40 |
Chênh lệch vàng lúc 15 phút | -148 |
Chênh lệch CS lúc 15 phút | +3 |
Máu đầu | 51,9% |
Trụ đầu tiên | 50,6% |
Tỷ lệ thắng khi dẫn vàng lúc 15 phút | 65,9% |
Sát thương mỗi phút | 2.573 |
Rồng mỗi ván (tỷ lệ chiếm) | 2,4 (52,3%) |
Sứ Giả Khe Nứt mỗi ván (tỷ lệ chiếm) | 0,44 (45%) |
Baron mỗi ván (tỷ lệ chiếm) | 0,68 (47,7%) |
Điểm tầm nhìn mỗi phút | 10,3 |
Dữ liệu gồm LCP 2026 Split 1, 2, 3, Playoffs Split 2 và vòng loại EWC 2026 khu vực APAC.
3. Phân tích chiến thuật
Giai đoạn đi đường: cân bằng nhưng mất vàng qua giao tranh. MVK không bị lép vế ở khâu cơ bản: đội lấy máu đầu ở 51,9% số ván, phá trụ đầu tiên ở 50,6% và hơn đối thủ 3 CS lúc 15 phút. Dù vậy, đội vẫn kém khoảng 148 vàng ở mốc này. Kết hợp với việc bị hạ nhiều hơn số lần hạ gục (14,8 so với 13,2 mỗi ván), có thể thấy phần vàng hụt đi đến chủ yếu từ các pha giao tranh chứ không phải từ khâu farm.
Chuyển hóa lợi thế: điểm yếu lớn nhất. Khi dẫn vàng lúc 15 phút, MVK thắng 65,9% số ván. Nghĩa là vẫn còn khoảng một phần ba số ván đội để mất dù đã có lợi thế. Ở sân khấu quốc tế, nơi cơ hội dẫn trước hiếm hơn, đây là vấn đề cần xử lý.
Kiểm soát mục tiêu: chỉ nhỉnh ở Rồng. MVK chiếm 52,3% số Rồng (0,85 Rồng lúc 15 phút), nhưng chỉ chiếm 45% Sứ Giả Khe Nứt và 47,7% Baron. Với 1,36 Sâu Hư Không mỗi ván và 27,81 giáp trụ phá được mỗi ván (đường trên 8,6, đường giữa 9,7, đường dưới 9,5), đội tạo áp lực khá đều ở cả ba đường.
Tầm nhìn. MVK đạt 10,3 điểm tầm nhìn mỗi phút, đặt 3,8 mắt mỗi phút và dọn được 42,4% số mắt đối phương (1,6 mắt mỗi phút).
Nhịp độ so với mặt bằng giải. Theo Games of Legends, ván LCP Split 1 trung bình kéo dài 33 phút 04 giây với 29 lượt hạ gục, còn Split 2 là 32 phút 29 giây, cũng 29 lượt hạ gục. Các ván của MVK dài 33 phút 12 giây với tổng khoảng 28 lượt hạ gục (13,2 + 14,8), gần như trùng khớp với mặt bằng chung. Số liệu trung bình của Split 3 chưa có.
Cấm chọn. MVK ưu tiên cấm Orianna (33%), Jarvan IV (31%) và Nautilus (30%). Đối thủ cấm nhiều nhất Nocturne (47%, tăng lên 37% riêng ở các ván MVK chơi phe đỏ), tiếp theo là Ezreal (25%), Pyke (21%), Jayce (20%) và Seraphine (19%).


4. Hồ sơ năm tuyển thủ
Theo đội hình gần nhất được Games of Legends ghi nhận, số liệu cả mùa.
Vị trí | Tuyển thủ | KDA | Tham gia hạ gục | Điểm tầm nhìn/phút | Tỷ lệ sát thương | Tỷ lệ vàng |
|---|---|---|---|---|---|---|
Đường trên | Kratos | 1,9 | 47,1% | 1,37 | 21,8% | 20,0% |
Đi rừng | Gury | 3,0 | 68,8% | 2,10 | 16,7% | 20,5% |
Đường giữa | Chika | 3,1 | 65,9% | 1,30 | 24,6% | 20,9% |
Xạ thủ | Harky | 3,4 | 66,4% | 1,34 | 27,4% | 24,8% |
Hỗ trợ | Siuloong | 3,2 | 71,9% | 4,13 | 8,4% | 13,9% |
Kratos (đường trên) có KDA và mức tham gia giao tranh thấp nhất đội. Hai tướng chơi nhiều nhất cho kết quả kém: K’Sante (11 trận, thắng 18,2%) và Gnar (11 trận, thắng 36,4%). Ambessa là lựa chọn hiệu quả hơn hẳn (7 trận, thắng 57,1%, KDA 2,0).
Gury (đi rừng) tham gia 68,8% số lần hạ gục nhưng chỉ gây 16,7% sát thương, phù hợp vai trò tạo thế. Maokai (6 trận, thắng 83,3%, KDA 3,9) và Aatrox (7 trận, thắng 57,1%, KDA 3,9) là hai lựa chọn hiệu quả nhất, trong khi Wukong chỉ thắng 33,3% sau 9 trận.
Chika (đường giữa) gây 24,6% sát thương trên 20,9% vàng, hiệu suất tốt nhất đội. Hwei (5 trận, thắng 80%, KDA 8,4) và Yone (4 trận, thắng 75%, KDA 5,2) là các tướng nổi bật.
Harky (xạ thủ) là trụ cột sát thương với 27,4% tổng sát thương và KDA 3,4, cao nhất đội. Ezreal (10 trận, thắng 50%, KDA 3,9) và Ashe (9 trận, thắng 55,6%) là hai lựa chọn quen thuộc, còn Lucian chỉ thắng 20% sau 5 trận. Ở Split 2, anh dẫn đầu giải về CS mỗi phút (10,37).
Siuloong (hỗ trợ) dẫn đầu đội về điểm tầm nhìn (4,13/phút) và mức tham gia giao tranh (71,9%). Pyke (7 trận, thắng 57,1%) và Alistar (4 trận, thắng 75%) cho kết quả tốt hơn Seraphine (11 trận, thắng 45,5%).
Về phong độ gần đây, Chika (KDA 4,4), Harky (4,3) và Gury (4,1) cùng nằm trong top 10 KDA của LCP Split 3 ở thời điểm đầu vòng Swiss.
Cơ hội của MVK tại CKTG 2026
Một mùa giải không chỉ được tạo nên bởi những chiến thắng, mà còn bởi cách một tập thể vượt qua khó khăn, trao cơ hội cho thế hệ kế tiếp và cùng nhau tiến về phía trước. Với MVK, hành trình 2026 là câu chuyện của sự thay đổi, trưởng thành và khát vọng chinh phục những giới hạn mới.
Từ vị trí thứ 7 ở Split 1 đến hạng 3 tại Split 3, MVK đã trải qua một hành trình với không ít thử thách và những bước chuyển mình quan trọng. Thành tích trong mùa giải giúp đội tuyển giành quyền tham dự Chung kết thế giới 2026. Nơi những nỗ lực suốt chặng đường vừa qua được đưa đến một sân khấu lớn hơn, cùng cơ hội viết tiếp câu chuyện của mình.
Với dàn tuyển thủ trẻ non kinh nghiệm, mục tiêu thực tế của MVK nhiều khả năng là cạnh tranh ở play-in và gây bất ngờ trước các đối thủ cùng tầm. Muốn đi xa hơn, MVK phải sửa điểm yếu chuyển hóa lợi thế (65,9%) và hạn chế những pha giao tranh thua thiệt.


Bình luận (0)
Đăng nhập để bình luận