Sau những gì đã thể hiện ở mùa giải năm nay, T1 cho thấy nền tảng phong độ đủ sức cạnh tranh tại CKTG 2026. Điểm mạnh của đại diện Hàn Quốc nằm ở khả năng kiểm soát tài nguyên, tổ chức giao tranh và chuyển hóa lợi thế thành chiến thắng. Đáng chú ý, tỷ lệ thắng 76,9% khi dẫn trước ở phút 15 cho thấy nhà đương kim vô địch thế giới đặc biệt nguy hiểm nếu sớm nắm quyền chủ động. Dẫu vậy, phong độ của bộ ba cánh trên bản đồ đang khiến những người hâm mộ T1 cảm thấy lo lắng.

I. BẢNG TỔNG HỢP CHỈ SỐ HIỆU SUẤT THI ĐẤU TỔNG QUAN
Chỉ số thống kê | Giá trị thực tế | Đơn vị tính | |
Tổng số ván thi đấu | 183 | Ván | |
Số ván Thắng | 114 | Ván | |
Số ván Thua | 69 | Ván | |
Tỉ lệ thắng tổng thể | 62.0% | % | |
Thời gian thi đấu trung bình | 32:11 | Phút:Giây | |
Tỉ lệ thắng Bên Xanh | 63.8%(60 Thắng - 34 Thua) | %(Ván) | |
Tỉ lệ thắng Bên Đỏ | 60.7%(54 Thắng - 35 Thua) | %(Ván) | |
Tỉ lệ thắng khi dẫn trước tại phút 15 | 76.9% | % |
Khảo sát toàn bộ dữ liệu thi đấu của T1 trong Mùa 16 (S16) ghi nhận tổng cộng 183 ván đấu. Trong khoảng thời gian này, đội tuyển đã tích lũy được 114 trận thắng và nhận 69 trận thua, xác lập tỷ lệ thắng tổng thể đạt 62.0%. Dưới góc nhìn phân tích hiệu suất, việc duy trì tỷ lệ chiến thắng vượt mốc 60% trên một dung lượng mẫu tiệm cận 200 ván đấu khẳng định đây không phải là kết quả bộc phát ngắn hạn, mà phản ánh một nền tảng phong độ ổn định và năng lực duy trì lợi thế cạnh tranh ở cấp độ cao nhất.
Sự kết nối giữa chỉ số hiệu suất tổng quan và nhịp độ vận hành trận đấu được thể hiện rõ qua thời gian thi đấu trung bình 32 phút 11 giây (32:11) của T1. Thời lượng này tiết lộ định hướng chiến thuật của đội tuyển: thay vì mạo hiểm đẩy cao nhịp độ nhằm chốt hạ trận đấu cực sớm (trước mốc 25–28 phút), T1 ưu tiên cấu trúc vận hành kiểm soát tài nguyên bài bản ở giai đoạn giữa và muộn (Mid-to-Late Game). Dưới góc độ quản trị rủi ro, khoảng thời gian trên 32 phút cho phép các vị tướng chủ lực tích lũy đầy đủ lượng trang bị cần thiết, giảm thiểu biến số sai lầm ở đầu trận và tối ưu hóa xác suất thắng trong các giao tranh tổng quyết định quanh các mục tiêu lớn.
Từ thời lượng trận đấu trung bình, phân tích mở rộng sang tác động của địa hình bản đồ và thứ tự cấm/chọn thông qua tương quan giữa Bên Xanh và Bên Đỏ.
Ở Bên Xanh (Blue Side), T1 thi đấu 94 ván, giành 60 chiến thắng và 34 thất bại, đạt tỷ lệ thắng 63.8%.
Ở Bên Đỏ (Red Side), đội tuyển tham gia 89 ván, thu về 54 trận thắng và 35 trận thua, đạt tỷ lệ thắng 60.7%.
Mức chênh lệch tỷ lệ thắng giữa hai bên cực kỳ khiêm tốn (chỉ 3.1%), phản ánh sự toàn diện trong khâu cấm/chọn cũng như khả năng thích ứng bản đồ của T1. Ở Bên Xanh, T1 khai thác tốt ưu thế lượt chọn đầu (First Pick) để tranh đoạt các vị tướng trọng tâm meta và hướng di chuyển thuận lợi ra khu vực hang Rồng. Trái lại, việc giữ vững tỷ lệ thắng 60.7% ở Bên Đỏ chứng minh ban huấn luyện T1 tận dụng rất hiệu quả lượt chọn cuối cùng (Counter Pick ở lượt 5) để thiết lập các kèo đối đầu có lợi tại các đường đơn, đền bù hoàn hảo cho bất lợi về mặt địa hình.
Sự gắn kết giữa khả năng tạo ưu thế sớm và năng lực dứt điểm trận đấu được làm rõ qua các chỉ số ở mốc 15 phút. Trong giai đoạn đi đường, T1 đạt 51.9% tỷ lệ chiến công đầu, 56.8% tỷ lệ trụ đầu và tạo ra mức chênh lệch tài nguyên trung bình +555 vàng ở phút 15.


Đáng chú ý, khi đã thiết lập được thế dẫn trước tại phút 15, tỷ lệ thắng chung cuộc của T1 tăng vọt lên 76.9%. Chỉ số này chứng minh T1 sở hữu năng lực chuyển hóa lợi thế (Snowball Conversion) thuộc nhóm hàng đầu: khi đã nắm giữ khoảng cách tài nguyên ở nửa đầu trận đấu, họ có cấu trúc kiểm soát kiểm soát thế trận vững chắc để hạn chế tối đa nguy cơ bị lật kèo (comeback), từng bước cụ thể hóa lợi thế thành chiến thắng trọn vẹn trong khoảng thời gian trung bình 32:11.
II. TÍCH LŨY TÀI NGUYÊN, PHÂN BỔ KINH TẾ VÀ HIỆU QUẢ CHUYỂN HÓA
Nối tiếp bức tranh tổng quan về tỉ lệ thắng và nhịp độ thi đấu ở phần 1, sức mạnh nền tảng giúp T1 duy trì thời gian thi đấu trung bình 32:11 chính là khả năng kiểm soát dòng tiền vượt trội. Thống kê toàn cục ghi nhận T1 đạt tốc độ kiếm vàng trung bình lên tới 2.015 Vàng/phút (Gold Per Minute - GPM), đồng thời tạo ra mức chênh lệch +93 Vàng/phút so với các đối thủ. Khi nhân mức chênh lệch này với thời lượng trận đấu trung bình, T1 thường bước vào giai đoạn muộn với khoản tiền cách biệt tiệm cận 3.000 vàng. Chỉ số này phản ánh khả năng "vắt kiệt" tài nguyên đối phương một cách bền bỉ thông qua việc tối ưu hóa chỉ số lính, quái rừng và chuỗi mục tiêu công trình.
Sự chênh lệch tài nguyên toàn trận không xuất hiện ngẫu nhiên mà được đặt móng ngay từ 15 phút đầu tiên. Đến mốc phút 15, T1 thiết lập mức chênh lệch tài nguyên trung bình +555 vàng (Gold Differential at 15m). Đáng chú ý, nguồn gốc của khoản tiền dẫn trước này không chỉ phụ thuộc vào kỹ năng đi đường — nơi họ duy trì 35.7 CS/phút và chênh lệch +2.1 CS/phút ở phút 15 — mà phần lớn đến từ áp lực bào công trình cực kỳ chủ động:
Tỉ lệ chiếm lĩnh trụ đầu (First Tower) đạt 56.8%.
Chênh lệch trụ ở phút 15 đạt +0.15 trụ, và tăng vọt lên trung bình +1.7 trụ khi trận đấu khép lại.
T1 phân bổ áp lực khai thác lớp giáp trụ rất đồng đều trên cả 3 cánh: Đường Trên (8.8), Đường Giữa (9.9), và Đường Dưới (9.2) (đạt tổng 27.85 chỉ số giáp trụ hủy diệt). Điều này chứng minh T1 không vận hành theo lối chơi dồn tài nguyên đơn tuyến, mà triển khai thế trận ép sân toàn diện.
Từ bức tranh kinh tế vĩ mô của tập thể, phân tích chuyển sang cơ cấu đầu tư dòng tiền cho từng vị trí thi đấu để làm rõ "động cơ" của T1:

Peyz - Trọng tâm đầu tư tài nguyên: T1 dồn nguồn lực lớn nhất cho vị trí Xạ thủ với 25.4% tổng lượng vàng toàn đội. Đáp lại khoản đầu tư này, Peyz đạt tỷ lệ chuyển hóa sát thương cao nhất đội với 29.3% tổng sát thương, tạo ra mức chênh lệch hiệu suất tích cực +3.9%. Việc kết hợp giữa lượng tài nguyên ưu tiên, chỉ số KDA 4.5 và tỷ lệ tham gia hạ gục 68.7% biến vị trí Xạ thủ thành "chốt chặn đầu ra sát thương" đáng tin cậy nhất của T1 trong các giao tranh lớn.
Faker & Doran - Cấu trúc cân bằng và đa dạng hóa nguồn sát thương: Thay vì dồn ép tài nguyên vào một đường duy nhất, T1 duy trì cán cân tài chính rất đồng đều giữa hai đường đơn: Faker nhận 20.6% vàng và Doran nhận 20.1% vàng. Cả hai vị trí đều mang lại "lợi nhuận" sát thương dương: Faker gánh 22.8% DMG (chênh lệch +2.2%, KDA 3.2, KP 57.2%) và Doran đóng góp 21.7% DMG (chênh lệch +1.6%, KDA 2.8, KP 49.3%). Dưới góc nhìn quản trị rủi ro chiến thuật, việc duy trì hai trục đe dọa có hiệu suất tương đồng giúp T1 triệt tiêu nguy cơ bị phong tỏa hệ thống: nếu đối thủ tập trung dồn cấm/chọn hoặc ép sân đường dưới, T1 vẫn sở hữu lượng sát thương bùng nổ cân bằng ở cả hai cánh còn lại.
Oner & Keria - Vệ tinh tối ưu hóa tầm nhìn và mở giao tranh: Ở vị trí Đi rừng, Oner nắm giữ 20.3% Gold nhưng chỉ nhận trách nhiệm đóng góp 17.3% DMG (chênh lệch -3.0%). Điều này phản ánh định hướng hy sinh chỉ số sát thương cá nhân để ưu tiên các chất tướng chống chịu, mở giao tranh và làm nền cho đồng đội (KDA 3.7, KP 67.9%). Trong khi đó, Keria sở hữu tỷ lệ vàng tương đối cao so với mặt bằng chung Hỗ trợ (13.7% Gold), đóng góp 9.0% DMG cùng KDA 4.4. Khoản đầu tư này được Keria hoàn trả bằng khả năng làm chủ không gian chiến thuật vượt trội: đạt 4.16 điểm tầm nhìn/phút (VSPM) và tỷ lệ tham gia hạ gục dẫn đầu toàn đội với 73.0% KP.
Vị trí (Role) | Tỉ lệ vàng (% Gold) | Tỉ lệ sát thương (% DMG) | Hiệu suất (DMG - Gold) | Vai trò chiến thuật cốt lõi |
BOT | 25.4% | 29.3% | +3.9% | Chủ lực gánh sát thương |
MID | 20.6% | 22.8% | +2.2% | Gây sát thương phép & Tạo đột biến |
TOP | 20.1% | 21.7% | +1.6% | Mở giao tranh, Sát thương bổ sung & Đẩy lẻ |
JUNGLE | 20.3% | 17.3% | -3.0% | Kiểm soát nhịp độ & Mở combat |
SUPPORT | 13.7% | 9.0% | -4.7% | Thiết lập tầm nhìn & Hỗ trợ đồng đội |
Sự kết hợp giữa tốc độ tích lũy vàng diện rộng (2.015 GPM), ưu thế công trình sớm (56.8% trụ đầu, 27.85 lớp giáp trụ) và cấu trúc phân bổ tiền tệ hợp lý chính là lời giải thích cho con số 76.9% tỷ lệ thắng khi dẫn trước tại phút 15.
Dưới góc nhìn tổng thể, T1 vận hành một mô hình "Kinh tế kiểm soát rủi ro thấp": họ không tìm kiếm khoảng cách tài nguyên bằng những pha mạo hiểm cá nhân dễ bị lật kèo, mà bằng sự áp đảo kỷ luật trong chỉ số lính (35.7 CS/phút) và việc khai thác công trình chu đáo. Khi đã vươn lên dẫn trước ở phút 15, T1 lập tức chuyển dịch trọng tâm sang việc siết chặt tầm nhìn (đạt 9.9 Điểm tầm nhìn/phút toàn đội) và thiết lập thế trận ép mục tiêu lớn.
Lượng tiền chênh lệch được chuyển hóa chuẩn xác vào tay ba chủ lực (Peyz, Faker, Doran - chiếm tổng cộng 66.1% Gold và sản sinh 73.8% DMG toàn đội) đảm bảo rằng trong mọi giao tranh quy chuẩn ở giai đoạn sau phút 20, các chủ lực của T1 luôn áp đảo đối phương về mặt trang bị. Thời lượng trận đấu trung bình 32 phút 11 giây chính là khoảng thời gian tối ưu để mô hình kinh tế này phát huy hiệu quả tuyệt đối — đủ dài để lượng vàng tích lũy chuyển hóa thành các trang bị hoàn chỉnh, nhưng cũng đủ chặt chẽ để không cho đối thủ bất kỳ cơ hội lật ngược thế cờ nào.
III. MỨC ĐỘ CHỦ ĐỘNG GIAO TRANH, CHỈ SỐ SÁT THƯƠNG VÀ HỆ THỐNG KIỂM SOÁT TẦM NHÌN
Nối tiếp bức tranh quản trị tài nguyên và phân bổ kinh tế ở phần 2, hiệu quả đầu tư vàng của T1 chỉ thực sự được cụ thể hóa thông qua năng lực áp đảo trong giao tranh. Thống kê tổng quan ghi nhận T1 vận hành một lối chơi giao tranh vô cùng sôi nổi nhưng có tính toán chặt chẽ:
Tần suất mạng hạ gục và tỷ lệ K/D: T1 ghi nhận trung bình 17.8 mạng hạ gục/trận (Kills Per Game) và chấp nhận 15.4 lần nằm xuống/trận (Deaths Per Game), thiết lập tỷ lệ hạ gục/nằm xuống trung bình đạt 1.7.
Đầu ra sát thương toàn đội: T1 gây tổng cộng 2.930 sát thương mỗi phút (Damage Per Minute - DPM) lên tướng đối phương.
Chỉ số chiến công đầu (First Blood Rate): T1 đạt tỷ lệ giành chiến công đầu ở mốc 51.9%.
Liên kết chiến thuật: Dù thời lượng trận đấu trung bình kéo dài đến 32:11 (phản ánh định hướng kiểm soát bài bản ở nửa sau trận đấu), T1 không hề chủ trương thi đấu thụ động ở giai đoạn đầu. Mức 51.9% First Blood khẳng định T1 sở hữu khả năng đọc tình huống và can thiệp đường sớm rất nhạy bén. Việc giành chiến công đầu ở hơn một nửa số ván đấu chính là bản lề kích hoạt đà tăng trưởng tài nguyên (+555 vàng ở phút 15) và áp lực bào giáp trụ toàn diện (27.85 lớp giáp trụ) đã được phân tích ở phần 2.
Khả năng chuyển hóa các pha đụng độ thành lợi thế cụ thể của T1 được thể hiện qua tính đồng đội và sự phân công vai trò rõ rệt trong giao tranh:
Chỉ số hỗ trợ tập thể (Assists/Kill): T1 đạt trung bình 2.2 lượt hỗ trợ cho mỗi mạng hạ gục. Chỉ số này chứng minh các pha hạ gục của T1 phần lớn xuất phát từ các tình huống phối hợp nhóm từ 2 đến 3 thành viên (như Rừng - Hỗ trợ gank đường hoặc giao tranh nhóm nhỏ quanh mục tiêu), thay vì các tình huống solokill đơn độc.
Mạng lưới tham gia hạ gục (Kill Participation - KP%): Soi chiếu vào dữ liệu cá nhân, bộ đôi ngòi nổ Oner (67.9% KP) và Keria (73.0% KP) chính là hai kiến trúc sư trưởng trong mọi đợt mở giao tranh của T1.
Xạ thủ Peyz duy trì chỉ số KDA ấn tượng 4.5 (cao nhất đội) cùng 68.7% KP, đảm nhận vai trò xả sát thương dứt điểm ở tuyến sau.
Đường Giữa Faker (KDA 3.2, 57.2% KP) đóng vai trò cầu nối sát thương phép và tạo đột biến ở giai đoạn giữa trận.
Đường Trên Doran (KDA 2.8, 49.3% KP) chấp nhận chỉ số KP thấp hơn do thường xuyên phải đảm nhận nhiệm vụ đẩy lẻ tích lũy tài nguyên và tạo áp lực cánh đòn bẩy.
Tầm nhìn chính là "chiếc chìa khóa" kết nối giữa sức mạnh kinh tế và hiệu quả giao tranh. Để duy trì tỷ lệ K/D 1.7 và hạn chế tối đa các pha bị bắt lẻ rủi ro, T1 thiết lập một hệ thống kiểm soát tầm nhìn cực kỳ quy chuẩn với 9.9 Điểm tầm nhìn/phút (Vision Score Per Minute - VSPM):
Chỉ số kiểm soát tầm nhìn | Giá trị thực tế | Ý nghĩa chiến thuật |
Tổng điểm tầm nhìn/phút (VSPM) | 9.9 | Bao quát không gian bản đồ diện rộng |
Mắt cắm mỗi phút (Wards/min) | 3.8 | Duy trì dấu vết di chuyển của đối phương |
Mắt kiểm soát/phút (Vision Wards) | 1.5 | Phát hiện mắt của đối thủ & Kiểm soát mục tiêu |
Mắt phá mỗi phút (Wards Cleared) | 1.6 | Triệt hạ tầm nhìn đối thủ quanh bản đồ |
Tỷ lệ phá mắt (% Wards Cleared) | 43.0% | Tác động làm mù bản đồ đối phương |
Hỗ trợ Keria đạt chỉ số VSPM cá nhân lên tới 4.16. Một mình Keria đóng góp gần 42% tổng lượng điểm tầm nhìn của cả đội, cho thấy tầm ảnh hưởng sâu rộng của anh trong việc di chuyển cắm mắt trước khi giao tranh nổ ra.
Đi rừng Oner đóng góp 1.84 VSPM để làm sạch vùng tối khu vực sông. Các vị trí còn lại bao gồm Faker (1.35 VSPM), Peyz (1.27 VSPM) và Doran (1.23 VSPM) đều duy trì mức đóng góp tầm nhìn đồng đều, đảm bảo T1 hạn chế việc xuất hiện "điểm mù" trên bản đồ.
Việc phá thành công 43.0% lượng mắt của đối phương (trung bình phá 1.6 mắt/phút) giúp T1 chủ động tạo ra các "khoảng tối bản đồ" (fog of war). Khi đối thủ mất đi thông tin di chuyển, bộ đôi Oner và Keria dễ dàng thiết lập các bẫy phục kích, bắt lẻ chủ lực đối phương hoặc ép giao tranh trong thế chủ động.
Chính mạng lưới tầm nhìn chặt chẽ cùng tỷ lệ dọn mắt 43.0% là lá chắn bảo vệ khoản tiền dẫn trước +555 vàng ở phút 15, giúp T1 duy trì sự áp đảo với tỷ lệ K/D 1.7 và bảo toàn con số 76.9% tỷ lệ thắng khi dẫn trước.
IV. KIỂM SOÁT MỤC TIÊU LỚN VÀ GIAO TRANH HANG BARON / RỒNG
Nối tiếp bức tranh về hệ thống kiểm soát tầm nhìn (9.9 VSPM) và khả năng ép góc giao tranh ở Phần 3, hiệu quả thiết lập vùng tối của T1 được phản ánh rõ nét nhất qua khả năng làm chủ các mục tiêu rồng nguyên tố:
Tần suất và tỷ lệ kiểm soát rồng: T1 hạ gục trung bình 2.4 Rồng mỗi trận, đạt tỷ lệ kiểm soát 54.3% trên tổng số rồng xuất hiện.
Tích lũy lợi thế rồng sớm: Ngay ở mốc 15 phút, T1 đạt trung bình 0.98 Rồng. Chỉ số này chứng minh T1 gần như luôn đảm bảo hạ gục thành công ít nhất một con rồng nguyên tố (thường là Rồng 1 hoặc Rồng 2) ngay trong giai đoạn đi đường, tạo tiền đề kiểm soát linh hồn rồng ở giai đoạn sau.
Phân bổ ưu tiên nguyên tố: Thống kê phân bổ mục tiêu cho thấy T1 thể hiện sự tích cực đặc biệt trong việc tranh đoạt các loại rồng mang lại chỉ số di chuyển và hồi phục chủ động như Rồng Gió (Cloud Dragon) và Rồng Nước (Ocean Dragon), theo sau là Rồng Hóa Kỹ (Chemtech), Rồng Công Nghệ (Hextech), Rồng Lửa (Infernal) và Rồng Đất (Mountain).Rồng Ngàn Tuổi (Elder Dragon) có tần suất xuất hiện thấp nhất do thời gian kết thúc trận đấu trung bình của T1 dừng ở mốc 32:11 — thời điểm trận đấu thường đã được định đoạt trước khi Rồng Ngàn Tuổi xuất hiện.


Song song với việc duy trì áp lực ở nửa dưới bản đồ xung quanh Hang Rồng, cấu trúc kiểm soát nửa trên của T1 thể hiện sự tính toán bài bản giữa chi phí và lợi ích:
Chỉ số Sâu Hư Không và Sứ Giả Khe Nứt: T1 thu về trung bình 1.04 Sâu Hư Không (Voidgrubs) và 0.52 Sứ Giả Khe Nứt (Rift Herald) mỗi trận, đạt tỷ lệ kiểm soát Sứ Giả 53.1%.
Liên kết chiến thuật đẩy lẻ & bào giáp trụ: T1 không chủ trương dồn toàn bộ tài nguyên để tranh chấp trọn vẹn 3 Sâu Hư Không bằng mọi giá. Thay vào đó, họ chấp nhận chia sẻ một phần mục tiêu này để tập trung kiểm soát Rồng và hỗ trợ lực lượng đi đường bào 27.85 lớp giáp trụ. Khi cần thiết, việc sở hữu 1.04 Sâu Hư Không kết hợp cùng 0.52 Sứ Giả Khe Nứt trở thành công cụ tài nguyên đắc lực giúp T1 đạt 56.8% tỷ lệ Trụ đầu và nới rộng khoảng cách trụ chênh lệch lên +1.7 trụ chung cuộc.
Nếu như Rồng và Sứ Giả là công cụ tích lũy tài nguyên giai đoạn đầu và giữa trận, thì Baron Nashor chính là đòn bẩy quyết định giúp T1 cụ thể hóa lợi thế thành chiến thắng:
Chỉ số kiểm soát Baron: T1 đạt trung bình 0.73 Baron mỗi trận, chiếm tỷ lệ kiểm soát áp đảo 57.4%.
Năng lực dứt điểm trận đấu: Chỉ số 57.4% kiểm soát Baron kết hợp trực tiếp với con số 76.9% tỷ lệ thắng khi dẫn trước ở phút 15. Khi đã vươn lên dẫn trước về lượng tiền (+555 vàng ở phút 15)], T1 tận dụng mạng lưới tầm nhìn dọn 43.0% mắt đối phương để thiết lập thế trận ép Baron. Bùa lợi Baron cho phép T1 công phá các công trình bậc 3 (trụ nhà thi đấu/nhà chính), nâng chênh lệch trụ từ +0.15 ở phút 15 lên +1.7 trụ chung cuộc và chốt hạ ván đấu trong thời lượng trung bình 32 phút 11 giây.
V. CHIẾN THUẬT CẤM & CHỌN, THỨ TỰ ƯU TIÊN VÀ TƯƠNG QUAN BẤT LỢI CẤM/CHỌN
Nối tiếp bức tranh quản trị tài nguyên, hiệu suất giao tranh và kiểm soát mục tiêu lớn từ các phần trước, khả năng duy trì tỷ lệ thắng 62.0% của T1 xuất phát từ một quy trình cấm/chọn có tính toán chiến thuật sâu sắc. Phân tích thứ tự chọn tướng trung bình (với mốc 1 là lượt chọn đầu tiên và 5 là lượt chọn cuối cùng) tiết lộ cấu trúc ưu tiên vị trí của T1:


T1 chủ động khóa sớm bộ đôi Đi Rừng và Đường Giữa. Việc ưu tiên Rừng giúp Oner sớm sở hữu các chất tướng mở giao tranh, tạo tiền đề kiểm soát khu vực sông và kích hoạt tỷ lệ 51.9% Chiến công đầu. Trong khi đó, việc chọn Mid cho phép Faker sớm định hình chất tướng kiểm soát thế trận.
Vị trí Hỗ Trợ được Keria và T1 giấu tới tận lượt 3.5 (muộn nhất đội). Bằng việc dành lượt chọn muộn cho Keria, T1 có thể tung ra những quân bài hỗ trợ dị hoặc bài phản công (Counter Pick) chuẩn xác.
Cấu trúc cấm/chọn của T1 phân hóa rõ rệt giữa các quân bài dùng để "tranh đoạt sức mạnh meta" ở lượt 1 và các quân bài "khắc chế/kết liễu" ở lượt cuối:
Khi sở hữu Lượt chọn đầu tiên (đặc biệt ở Bên Xanh), T1 ưu tiên chọn các quân bài có tầm ảnh hưởng diện rộng hoặc khả năng đi đường áp đảo[2]:
Orianna (15 ván): Tướng đi đường áp lực và cực kỳ nguy hiểm trong giao tranh với khả năng điều cầu thượng thừa từ Faker.
Vi (14 ván): Quân bài mở giao tranh, khống chế mục tiêu đơn lẻ đỉnh cao của Oner.
Bard (10 ván): Điểm tựa đột biến di chuyển toàn bản đồ của Keria.
Ryze (10 ván), Jayce (10 ván), Cassiopeia (8 ván), Azir (7 ván), Rumble (6 ván): Các vị tướng luôn có lợi thế khi đi đường, đảm bảo điều kiện thắng cho giai đoạn sau.
Ở lượt chọn cuối cùng (Pick 5 ở Bên Đỏ hoặc Pick 4-5), T1 dành cơ hội cho các lựa chọn khắc chế đội hình đối phương:
Renata Glasc (6 ván), Ambessa (6 ván), Rakan (6 ván), Kai'Sa (6 ván): Các quân bài có khả năng đảo ngược giao tranh hoặc chia cắt đội hình cực mạnh.
Lux (5 ván), Alistar (5 ván), Jax (5 ván), Rek'Sai (4 ván), Lulu (4 ván), Sylas (4 ván): Keria luôn được ưu tiên chọn cuối với các vị tướng đột biến cao và Doran được lựa chọn các kèo counter pick nhằm khiến cho giai đoạn đi đường của anh ta dễ thở hơn.
Mức độ đe dọa của cá nhân các thành viên T1 khiến đối phương phải tiêu tốn rất nhiều lượt cấm mang tính chất bắt buộc:
Bard – Mối Đe Dọa Tối Thượng (117 lần cấm/64% Tỷ lệ Cấm): Quân bài Bard trong tay Keria chịu tỷ lệ cấm kỷ lục 64% tổng số ván. Ở cả Bên Xanh (35%) lẫn Bên Đỏ (30%), các đối thủ của T1 gần như mặc định phải xóa bỏ Bard khỏi bản đồ để tránh việc Keria tự do di chuyển kiểm soát tầm nhìn và kiến tạo giao tranh.
Nocturne (59 lần cấm - 32% overall): Hạn chế khả năng áp sát toàn bản đồ và áp lực tới các đường đơn từ sớm của Oner.
Orianna (54 lần cấm - 30% overall): Quân bài pháp sư kiểm soát thương hiệu của Faker.
Ở chiều ngược lại, danh sách cấm của T1 thể hiện chiến lược quản trị rủi ro rất rõ ràng, ưu tiên loại bỏ các vị tướng phá vỡ cấu trúc kiểm soát của họ:
Orianna (55 lần cấm - 30% overall): Bị T1 cấm nhiều nhất (55 lần), đặc biệt chiếm 23% lượt cấm khi T1 ở Bên Xanh nhằm ngăn đối thủ sở hữu khả năng tác động giao tranh mục tiêu lớn.
Varus (53 lần cấm - 29% overall): T1 chủ động cấm 53 lần (14% ở Bên Xanh, 15% ở Bên Đỏ) để loại bỏ mối đe dọa cấu rỉa tầm xa và khống chế ở đường dưới.
Các Lựa Chọn Nguy Hiểm Khác: Akali (37 lần cấm - 20%), Nautilus (36 lần cấm - 20%), Vi (36 lần cấm - 20%).
Phong độ hiện tại chưa đủ để bảo đảm T1 có thể cạnh tranh sòng phẳng cho chức vô địch CKTG 2026. Tuy nhiên, nếu Faker cùng các đồng đội tìm lại bản lĩnh và phong độ đỉnh cao từng giúp họ đăng quang ở ba kỳ CKTG gần nhất, T1 hoàn toàn có thể tiếp tục viết nên câu chuyện cổ tích của riêng mình, một lần nữa thách thức mọi giới hạn và khẳng định vị thế của đội tuyển giàu truyền thống bậc nhất Liên Minh Huyền Thoại.


Bình luận (0)
Đăng nhập để bình luận